Nợ không thể trả, bao giờ được xoá? thủ tục thế nào?

 

Hỏi: Tôi kinh doanh nhà hàng được 5 năm thì bị Sở Tài chính kiểm tra, phán truy thu 10.000 Euro. Cùng lúc cửa hàng bị chủ nhà cắt hợp đồng, tôi buộc phải đóng cửa. Mấy năm qua tôi sống nhờ Hartz IV, nên nợ 10.000 trên, nợ các hãng, nợ chủ nhà, tôi không trả được đồng nào. Vậy xin hỏi, đến bao giờ thì tôi được xoá nợ ?Thủ tục như thế nào ? Đệ đơn ở đâu ? (Một độc giả).

Trả lời: Có hai trường hợp khác nhau cần phân biệt. Trường hợp 1, các khoản nợ trong mua bán với nhau đã qúa 2 năm mà chủ nợ vẫn không đòi được, do luật Hết thời hạn (Verjährung) điều chỉnh, cho phép con nợ không phải trả nợ (xoá nợ) sau thời điểm hết hạn. Thông thường, thời hạn đó là 3 năm, đặc biệt như đất đai: 10 năm (điều §196 BGB), nợ nhà nước, nợ do toà án phán quyết tới 30 năm. Với luật này, khi thời điểm hết hạn trôi qua, nợ tự động được xoá bỏ. Nợ do toà án phán kéo dài 30 năm, nên thông thường chủ nợ cá nhân kiện con nợ ra toà để không bị xoá nợ tự động.

Trường hợp 2, con nợ mất khả năng thanh toán, nghĩa là bị phá sản, được quy định bởi Luật phá sản hộ tiêu dùng (Verbraucherinsolvenz) hay còn gọi là Luật phá sản cá nhân (Privatinsolvenz). Luật này ban hành năm từ 1999 cho phép những hộ gia đình hoặc hộ độc thân (gọi gộp là hộ tiêu dùng) nợ qúa khả năng thanh toán được quyền đệ đơn khai phá sản. Sau thời hạn 6 năm, nếu chấp hành đầy đủ các điều kiện luật định, sẽ được xoá nợ.

Thủ tục khai phá sản có thể đến luật sư hoặc điểm tư vấn khai phá sản (Schuldnerberatung) tại các thành phố thực hiện.

Qúy độc giả rơi vào trường hợp 2 đã bị phá sản, nhưng không khai báo, và như vậy mọi nợ nần vẫn phải chịu sự điều chỉnh của Luật Hết thời hạn. Còn nếu Qúy độc giả khai báo phá sản, thì chỉ sau 6 năm, toàn bộ nợ sẽ được xoá theo Luật phá sản hộ tiêu dùng.

Đức Việt Online

Về trang trước

Chủ đề:

Bình luận và đánh giá
Gửi nhận xét đánh giá
Lên đầu trang