Quyền lưu trú theo vợ/chồng: Khi ly thân hoặc cưới giả

 

Hỏi: Tôi kết hôn với một phụ nữ có giấy phép lưu trú vô thời hạn và được cấp giấy phép lưu trú ăn theo cách đây hơn hai năm. Hiện giấy phép lưu trú của tôi đã được gia hạn tiếp. Cách tháng trước vợ tôi bỗng gặp người tình cũ, chỉ vì muốn cưới, để anh ta ăn theo gấp, liền đột ngột nhất quyết ly thân với tôi, nói kiểu gì cũng không lại. Thậm chí còn khùng lên đòi tố cáo đám cưới với tôi là cưới giả, để được nhanh chóng hủy hôn thú. Vậy, trong trường hợp ly thân, tôi có được quyền lưu trú nữa không ? Và nếu bị kết án cưới giả, giấy phép lưu trú của vợ tôi có bị ảnh hưởng không ? (Một độc giả).

Trả lời: Theo điều §31, Đoạn (1),  Luật Lưu trú (quy định quyền lưu trú độc lập của vợ chồng đang ăn theo), vợ/chồng sau khi ly thân vẫn được gia hạn lưu trú tiếp tục cho đến đủ ít nhất 5 năm, sau đó được xét cấp giấy phép thường trú không thời hạn, nếu trước đó họ đã chung sống với nhau ít nhất 3 năm tính từ ngày cấp giấy phép lưu trú ăn theo. Như vậy Qúy độc giả chưa đủ thời hạn hưởng quyền lưu trú độc lập của vợ chồng là 3 năm tính từ khi cưới (đồng thời có giấy phép lưu trú) tới thời điểm ly thân.

Mặt khác, nếu bị toà án phán quyết hôn nhân giả, thì Qúy độc giả sẽ bị thu hồi giấy phép lưu trú, nghĩa là buộc phải về nước. Cả hai đều bị phạt hình sự, mức độ tùy phán quyết của toà. Theo điều §53 Luật lưu trú, giấy phép lưu trú bị thu hồi khi bị phạt tổng cộng qúa 3 năm tù giam trong vòng 5 năm. Hình phạt tù dành cho tội cưới giả, nếu bị áp dụng Điều §95 đoạn 2, điểm 2, Luật Lưu trú, có thể bị phạt tối đa 3 năm tù giam, nếu bị áp dụng Điều §96, đoạn 1, mức phạt tối đa tới 5 năm. Con số cụ thể tùy thuộc từng vụ án và do toà phán quyết, nhưng thực tế cho thấy rất thấp. Vợ của Qúy độc giả có thể bị thu hồi giấy phép lưu trú nếu bị Toà phạt quá 3 năm tù giam vì tội cưới giả.

Đức Việt Online

Về trang trước

Chủ đề:

Bình luận và đánh giá
Gửi nhận xét đánh giá
Lên đầu trang