Sinh con ở Đức cần biết: Lưỡng tịch và khai sinh

 

Hỏi: Con tôi sinh ra ở Đức, có được quốc tịch Đức hay không? Và có phải làm giấy khai sinh tại Đại Sứ qúan Việt Nam hay không? Cháu có được quyền lưỡng tịch hay không? (Một độc giả).

Trả lời: Theo Điều §4 đoạn 3 StAG, con sinh ra tại Đức sẽ trở thành người Đức, nếu bố/mẹ tại thời điểm đó đã có ít nhất 8 năm lưu trú ở Đức và hiện tại đang mang giấy phép lưu trú vô thời hạn (không nhất thiết cả 8 năm lưu trú vô thời hạn).

Những trẻ em được cấp quốc tịch Đức, nhưng vẫn đang giữ ít nhất 1 quốc tịch khác, thì đến độ tuổi từ 18 đến 23 phải tuyên bố với nhà chức trách giữ nguyên hay bỏ quốc tịch Đức để giữ quốc tịch khác, được quy định tại Điều §29 StAG. Chỉ trong trường hợp đặc biệt, nếu bỏ quốc tịch khác là không chấp nhận được hoặc không thể bỏ, hoặc được chấp nhận nhiều quốc tịch chiểu theo điều § 12 StAG  thì mới không áp dụng điều luật trên, nghĩa là được quyền lưỡng tịch. Khi đó nhà chức trách sẽ cấp giấy phép giữ quốc tịch Đức Beibehaltungsgenehmigung, chiểu theo Điều §29 đoạn 4 StAG.

Để con có quốc tịch Việt Nam, hoặc chứng minh là người gốc Việt, Qúy độc giả cần làm giấy khai sinh tại Đại sứ quán Việt Nam.

Đức Việt Online

Về trang trước

Chủ đề:

Bình luận và đánh giá
Gửi nhận xét đánh giá
Lên đầu trang