Tổng hợp thông tin đầy đủ về quy định tiêm phòng Covid-19 Đức từ 01.10.2022 - Những câu hỏi và trả lời (Phần V).

 

Chứng chỉ Covid-19

Chứng chỉ hồi phục (khỏi bệnh sau khi mắc Covid-19) ở Đức có giá trị trong bao lâu? 

Hiệu lực trong nước Đức 90 ngày (theo Điều §22a, Đoạn 2 mục 2 luật IfSG ). Khoảng thời gian này phù hợp với quy định của EU 2021/953 về  chứng chỉ Covid-19 kỹ thuật số. Theo đó, chứng chỉ phục hồi có hiệu lực từ tối thiểu 11 ngày đến tối đa 180 ngày, sau ngày có kết quả xét nghiệm dương tính đầu tiên.

Quy định đối với người hồi phục nhập cảnh vào Đức?

Giấy chứng nhận hồi phục cũng có giá trị trong 90 ngày khi nhập cảnh vào Đức, bởi EU đã đưa ra khuôn khổ công nhận với thời hạn hiệu lực tối đa lâu hơn, tới 180 ngày. Vì lý do này, quy định thời hạn hồi phục cũng có thể được rút ngắn tùy theo từng nước. Do đó, những khách du lịch có kết quả xét nghiệm PCR dương tính cách trên 90 ngày được coi là chưa được tiêm phòng. Chính phủ Liên bang đã thông báo cho Ủy ban Châu Âu và các Quốc gia Thành viên khác quy định nêu trên.

 Hiệu lực chứng chỉ tiêm phòng tại Đức có thời hạn bao lâu?

Giấy chứng chỉ tiêm phòng ở Đức được cấp sau hai lần tiêm phòng có giá trị đến ngày 30.09.2022 là bằng chứng được gọi là tiêm phòng đầy đủ. Từ ngày 01.10.2022, nói chung phải tiêm phòng nhắc lại (tức là mũi thứ 3) mới được coi là "tiêm phòng đầy đủ".

EU có quy định thời hạn hiệu lực của giấy chứng nhận tiêm phòng không?

Có. Thông qua Quy định của Liên minh Châu Âu số 2021/2288 ngày 21.12.2021, Ủy ban Liên minh Châu Âu đã chỉ định thời hạn 270 ngày cho chứng chỉ tiêm phòng kỹ thuật số của Liên minh Châu Âu sau khi hoàn thành tiêm phòng cơ bản (2 liều). Chứng chỉ tiêm phòng kỹ thuật số của Liên minh Châu Âu sẽ có hiệu lực trở lại ngay, sau khi thực hiện một liều tiêm phòng tăng cường, bất kể khoảng cách bao xa so với thời điểm tiêm đủ 2 liều. 

Khi nào thời hạn chứng chỉ tiêm phòng 270 ngày của EU được áp dụng khi đi du lịch?

Đạo luật trên được áp dụng từ ngày 01.02.2022. Chứng chỉ tiêm phòng kỹ thuật số của Liên minh Châu Âu quy định, ngày tiêm phòng cuối cùng để được coi là tiêm phòng đầy đủ quá 270 ngày theo quy định trước đây không còn giá trị. Ví dụ: Giấy chứng nhận tiêm phòng kỹ thuật số của EU, có ghi ngày 06.05.2021 hoặc muộn hơn là lần cuối cùng tiêm 2 liều, sẽ hết hạn trong những tuần và tháng tới kể từ ngày 01.02.2022 nếu như không tiêm vắc xin tăng cường. Ngày 21.12.2021, Ủy ban Châu Âu đã đưa ra yêu cầu đối với các Quốc gia Thành viên tiến hành tiêm tiếp liều 3. Chính phủ Liên bang đã tuân thủ điều và cố gắng hết sức để tăng hơn nữa số lượng người tiêm phòng liều 3.

Có bất kỳ ngoại lệ nào đối với khoảng thời gian giới hạn 270 ngày không?

Theo Quy định EU số 2021/953, được sửa đổi lần cuối bởi Quy định 2022/503, trẻ vị thành niên dưới 18 tuổi không cần tiêm phòng sau 270 ngày, nếu đã hoàn thành tiêm phòng đầy đủ (hai liều). Do đó, giấy chứng nhận tiêm phòng của những người này có giá trị vô thời hạn.

Ngoài ra, các Quốc gia thành viên cần đặc biệt quan tâm đến những người sống ở các vùng biên giới, thường xuyên qua lại. Chính phủ Liên bang do đó sẽ không áp dụng thời hạn 270 ngày đối với nhóm người này khi qua lại biên giới cho đến khi có thông báo mới. Những người này cần mang theo chứng chỉ liên quan.

Thời hạn quy định của EU có ý nghĩa gì đối với những người đi nghỉ ở nước ngoài?

Những người có chứng chỉ tiêm phòng kỹ thuật số của Liên minh châu Âu, chứng chỉ này có thời hạn 270 ngày trong khu vực châu Âu. Vì vậy cần sử dụng ngày tiêm phòng liều 2 để kiểm tra xem chứng chỉ tiêm phòng kỹ thuật số của EU có còn hiệu lực khi qua biên giới hay không hoặc có thuộc các trường hợp ngoại lệ không. Chính phủ Liên bang khuyến nghị tiêm vắc xin thứ ba để bảo vệ tốt hơn chống lại Covid-19 càng sớm càng tốt.

Hậu quả khi chứng chỉ tiêm phòng kỹ thuật số EU hết hạn là gì?

Quy định giới hạn hiệu lực chứng chỉ tiêm phòng Covid-19 của EU không loại bỏ quyền tự do đi lại như một quyền cơ bản của Liên minh châu Âu. Do đó, khách du lịch không bị ngăn cản nhập cảnh vào Đức. Tuy nhiên, họ cần xét nghiệm tại chỗ hoặc trình bằng chứng về sự hồi phục (khỏi bệnh Covid-19) theo quy định nhập cảnh của Đức. Các quy định về kiểm dịch liên quan đến các khu vực có nguy cơ cao hoặc các biến thể hiện không cần tuân thủ, vì không có quốc gia nào hiện được xếp vào khu vực có nguy cơ.

Tiêm phòng tại các hiệu thuốc

Ngoài các bác sỹ gia đình, các bác sĩ của công ty, trung tâm tiêm phòng và các nhà cung cấp dịch vụ khác, các hiệu thuốc cũng hỗ trợ tích cực cho chiến dịch tiêm phòng ở Đức. Những điều cần lưu ý khi tổ chức và thực hiện tiêm phòng Covid -19 có thể tham khảo theo đường Link (tiếng Đức) =>  zusammengegencorona.de.

(Xem thêm

=> Tổng hợp thông tin đầy đủ về tiêm phòng COVID-19 từ 01.10.2022 - Những câu hỏi và trả lời (Phần IV).

Viet Duc Online

Về trang trước

Chủ đề:

Bình luận và đánh giá
Gửi nhận xét đánh giá

Luật Pháp

Hình ảnh người Việt

Lưu trú ở Đức

Đời sống thường nhật

Lên đầu trang