Trả lời câu hỏi: Ai có thể xin hưởng Hartz IV?

 

Câu hỏi: Vì lý do đóng cửa, nhà hàng chỉ bán cho khách mang về. Tôi đi làm chỉ được vài ngày trong tuần. Mặc dù được hưởng tiền Kurzatbeitergeld nhưng vẫn không trang trải được cuộc sống. Vậy xin hỏi tôi có được hưởng Hartz IV không? (Hà Ng - info@hn...)

 

Trả lời:

Những người đệ đơn xin hưởng Hartz IV cần thỏa mãn các điều kiện sau:

1. Là người thất nghiệp không được tiếp tục nhận tiền thất nghiệp bậc I (ALG I).

2. Là người tự hành nghề bị phá sản hoặc có thu nhập không đủ bảo đảm các nhu cầu tối thiểu.

3. Là người nhận tiền cấp dưỡng (Unterhalt) sau khi ly thân hoặc ly hôn, nhưng không đủ để đảm bảo cuộc sống.

4. Là tất cả những người trước đây không được nhận tiền ALG I và cũng không có tài sản riêng.

5. Là những người đi làm với thu nhập thấp, không đủ trang trải các nhu cầu tối thiểu.

Những người muốn đệ đơn hưởng trợ cấp phải có tuổi đời thấp nhất 15 tuổi và chưa qua tuổi 65, có khả năng lao động, nghĩa là không vì bệnh tật hoặc gặp cản trở gì trong vòng 6 tháng, có thể làm một công việc mức trung bình tối thiểu 3 giờ/ngày (theo điều §8 Luật SGB quyển II), và đang định cư tại Đức (theo điều §7, §7a Luật xã hội SGB quyển II).

Những người không có khả năng lao động có thể xin trợ cấp xã hội (Sozialhilfe), bao gồm những người tạm thời không thể lao động, người về hưu non với mức lương hưu thấp, người bị bệnh lâu dài và trẻ em trong hoàn cảnh khốn khó.

Để tính ra mức nhu cầu cần trợ cấp Hartz IV, không chỉ xét thu nhập riêng từng người và tài sản của họ, như tiền tiết kiệm, tiền đầu tư, nhà riêng, các đồ vật có giá trị, thêm vào đó còn phải xét thu nhập của cả hộ gia đình cùng có nhu cầu xin trợ cấp (Bedarfsgemeinschaft), gồm: Bạn đời cùng chung sống, vợ/chồng, bố mẹ, con cái (cả con chung, con riêng).

Trẻ em dưới 15 tuổi có khả năng lao động cùng chung sống trong một gia đình, nhưng vẫn có nhu cầu xin trợ cấp như điều §8 Luật SGB quyển II (nói trên), sẽ được hưởng tiền xã hội (Sozialgeld) -  thường là con cái của những người xin hưởng Hartz IV.

Ngoài ra, những người tạm thời nhận tiền hưu non vì kém khả năng lao động (Erwerbsminderungsrente) cũng được xin tiền xã hội.

Để nhận trợ cấp Hartz IV, cần làm đơn (theo điều §37 Luật SGB quyển II).

Ngày đệ đơn cũng chính là ngày bắt đầu được tính hưởng trợ cấp, vì quyền hưởng trợ cấp không được tính truy lĩnh, trừ trường hợp ngày đó rơi vào một ngày lễ hoặc cuối tuần.

Người xin hưởng trợ cấp cần lấy chứng nhận đã nộp đơn tại Sở lao động, vì nhiều đơn không được xét duyệt ngay hoặc bị thất lạc, mà sau đó khó có thể chứng minh việc đệ đơn của mình. Cách tốt nhất là gửi đơn theo thư bảo đảm để có chứng nhận. Lần đầu, có thể tự viết đơn gửi qua bưu điện mà không cần khai mẫu đơn. Đứng trên phương diện pháp lý, thậm chí có thể đệ đơn bằng cách gọi điện, gửi fax hoặc thư điện tử. Tuy nhiên, như đã nêu trên, các cách này đều không đảm bảo.

Sau đó, Sở lao động sẽ gửi mẫu đơn Hartz IV để kê khai, rồi nộp cho các ban, ngành có trách nhiệm thuộc từng vùng. Tại nhiều nơi, các ban, ngành này là Sở Arge hoặc là các Trung tâm giới thiệu việc làm (Jobcenter), thường thì gọi là Tổ chức Lao động SGB II (Arbeitsgemeinschaft SGB II). Mẫu đơn này cũng có thể tải xuống từ mạng của Cơ quan quản lý lao động liên bang (Bundesagentur für Arbeit-BA).

Những người không được quyền xin Hartz IV

- Những người hưởng trợ cấp xã hội (Sozialhilfe) không được xin hưởng Hartz IV.

- Trên nguyên tắc, cả những người nước ngoài cùng thành viên trong gia đình họ cũng không thể xin Hartz IV trong vòng 3 tháng đầu mới vào Đức. Sau thời gian này, người nước ngoài và công dân thuộc khối EU cũng như thân nhân của họ, nếu chỉ sang Đức với mục đích tìm việc làm, sẽ hoàn toàn không được xin hưởng trợ cấp.

- Công dân thuộc khối EU chỉ được phép xin hưởng Hartz IV trong vòng 6 tháng, nếu trước đó, họ đã từng lao động ít nhất 1 năm.

- Những người đặt đơn xin tị nạn và không có giấy phép lao động sẽ nhận trợ cấp theo điều §1 Luật trợ cấp cho người xin tị nạn (Asylbewerberleistungsgesetz), trừ khi họ được chấp nhận lưu trú theo luật mới về các trường hợp đã lâu (‘Altfallregelung’, theo điều §104 hoặc §23 đoạn 1 Luật lưu trú).

- Những người phải nằm viện hơn 6 tháng hoặc phải điều trị cố định tại các cơ sở điều dưỡng, phân xưởng dành cho người tàn tật (WbM) và không thể lao động như Luật SGB II quy định, cũng không được xin hưởng Hartz IV mà chỉ xin trợ cấp xã hội Sozialhilfe, trừ khi họ vẫn có khả năng làm việc ‘bình thường’ 15 giờ/tuần.

- Tù nhân không được xin Hartz IV, kể cả khi họ bị chuyển đến bệnh viện trong tù.

- Những người trên 65 tuổi hoặc không có khả năng lao động dài hạn (đã về hưu non) sẽ nhận trợ cấp dưới dạng ‘bảo đảm nhu cầu tối thiểu ở tuổi già và khi kém khả năng lao động’ (Grundsicherung im Alter und bei Erwerbsminderung) theo Luật SGB quyển XII.

- Học sinh học nghề và sinh viên cũng không được hưởng Hartz IV, ngoại trừ một vài trường hợp ngoại lệ sẽ được xét duyệt, ví dụ khi xin thêm phụ cấp trong thời kỳ mang thai, nuôi con một mình, hoặc khi cần những thực phẩm đặc biệt vì mắc bệnh mãn tính. Họ cũng có thể xin trợ cấp một lần (einmalig) như quần áo bà bầu và đồ dùng cho trẻ sơ sinh, lần đầu sắm đồ dùng sinh hoạt khi thuê nhà hoặc khi con đi nghỉ cùng lớp nhiều ngày.

- Các thành viên chưa hoặc không có khả năng lao động trong gia đình (ví dụ con nhỏ dưới 15 tuổi) sẽ nhận tiền xã hội theo SGB II. Trong trường hợp khó khăn đặc biệt có thể xin tạm vay dưới dạng Darlehen. (Học sinh học các trường tại chức được xin Hartz IV cho những năm đầu mới học và chưa có BaföG).

Chiểu theo các điều luật trên, Qúy độc giả có quyền đệ đơn xin Hartz IV.

Đức Việt Online

Về trang trước

Chủ đề:

Bình luận và đánh giá
Gửi nhận xét đánh giá

Giải đáp

Hỏi đáp tiêm phòng cho trẻ em từ 6 tháng đến 11 tuổi - Những câu hỏi và trả lời quan trọng nhất

19/11/2022

  Câu hỏi: Vì lý do đóng cửa, nhà hàng chỉ bán cho khách mang về. Tôi đi làm chỉ được vài ngày trong tuần. Mặc dù được hưởng tiền Kur

Hỏi đáp: Những quy định mới về hợp đồng lao động, doanh nghiệp và người lao động cần biết

05/09/2022

  Câu hỏi: Vì lý do đóng cửa, nhà hàng chỉ bán cho khách mang về. Tôi đi làm chỉ được vài ngày trong tuần. Mặc dù được hưởng tiền Kur

Hỏi đáp: Quy định Covid-19 về đi lại nhập xuất cảnh vào Đức đến 30.09.2022

26/08/2022

  Câu hỏi: Vì lý do đóng cửa, nhà hàng chỉ bán cho khách mang về. Tôi đi làm chỉ được vài ngày trong tuần. Mặc dù được hưởng tiền Kur

Ấn phẩm

Ấn phẩm: Quy định hàng hoá mang theo khi vào Đức (hiệu đính, bổ sung)

07/07/2022

  Câu hỏi: Vì lý do đóng cửa, nhà hàng chỉ bán cho khách mang về. Tôi đi làm chỉ được vài ngày trong tuần. Mặc dù được hưởng tiền Kur

Sổ tay lưu trú: Sang Đức kết hôn và đoàn tụ gia đình

06/07/2022

  Câu hỏi: Vì lý do đóng cửa, nhà hàng chỉ bán cho khách mang về. Tôi đi làm chỉ được vài ngày trong tuần. Mặc dù được hưởng tiền Kur

Bộ đề, đáp án kiểm tra nhập quốc tịch Einbürgerungstest song ngữ

07/05/2022

  Câu hỏi: Vì lý do đóng cửa, nhà hàng chỉ bán cho khách mang về. Tôi đi làm chỉ được vài ngày trong tuần. Mặc dù được hưởng tiền Kur

Lên đầu trang